Aqua.c1ub.net
*
  Sun 05/May/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Marble Crayfish กับ มาโมแครป (Procambarus sp. Marmor Krebse) จะได้ไม่เรียกผิดๆกันครับ  (อ่าน 3139 ครั้ง)
Crayfish & All Shrimp Shop by ( TiE & AA ) ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 09/05/12, [02:31:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ชื่อทางวิทยาศาสตร์ : Procambarus sp. (Marble Crayfish, Marmor Krebse)แหล่งกำเนิด : United Statesขนาด : 10 ซ.ม. (4 นิ้ว)อุณหภูมิน้ำ : 16-26° Cค่า pH : 6.5-7.5อุปนิสัย : ค่อนข้างก้าวร้าวระดับความยากในการเลี้ยง : ง่าย

Procambarus sp. Marmor Krebse บริเวณลำตัวมีลวดลายสีน้ำตาล ส่วนก้ามและขามีสีฟ้าอ่อน ๆ กุ้งชนิดนี้มีความพิเศษตรงที่สืบพันธุ์ได้โดยไม่ต้องอาศัยตัวผู้ (parthenogenesis) การเลี้ยงรวมกันหลายตัวในตู้เดียวควรจัดหาที่หลบซ่อนอย่างพอเพียงเพื่อลดโอกาสการต่อสู้กัน

การเลี้ยงร่วมกับสัตว์ชนิดอื่น :ไม่แนะนำให้เลี้ยงรวมกับปลา เครฟิชอาจจับปลากินเป็นอาหาร

อาหาร :โดยปกติกุ้งเครฟิชเป็นนักกินเศษอาหาร สามารถกินอะไรก็ตามที่มันหาเจอทั้งพืชและสัตว์ ผู้เลี้ยงอาจเลี้ยงด้วยอาหารเม็ดสำหรับกุ้ง, หนอนแดง, ผักต้มต่าง ๆ เช่น แครอท, มันฝรั่ง, แตงกวา ฯลฯ

การขยายพันธุ์ :กุ้งชนิดนี้ขยายพันธุ์แบบ parthenogenesis หรือสืบพันธุ์ได้โดยไม่ต้องอาศัยตัวผู้ ดังนั้นกุ้งที่เกิดมาจึงเป็นตัวเมียทั้งหมด

ข้อควรระวัง :ธรรมชาติของกุ้งเครฟิชทุกชนิดนั้นมีพฤติกรรมการกินกันเอง ดั้งนั้นควรจัดหาที่หลบซ่อนให้กุ้งอย่างพอเพียง เช่น ขอนไม้, ถ้ำ, กระถางดินเผา, ท่อพีวีซี ฯลฯ ลูกกุ้งต้องการที่หลบซ่อนอย่างมากโดยเฉพาะในช่วงที่มีการลอกคราบ

*** ป.ล. กุ้งมาเบิ้ลที่คนไทยเรียกกับกุ้งมาเบิ้ลในความเข้าใจของฝรั่งนั้นต่างกันนะครับ คนไทยจะเรียกสายพันธุ์ Procambarus clarkii ที่มีพ่อกับแม่คนละสีกันว่ามาเบิ้ล ส่วนฝรั่งเค้าจะเรียก Procambarus sp. Marmor Krebse ว่ามาเบิ้ลเนื่องจากมีลายคล้ายหินอ่อน

"มาเบิ้ล" เป็นชื่อที่ใช้เรียก "กุ้งมาโมแครป" ครับซึ่งก็เป็นสายP เหมือนกัน แต่สามารถโคลนนิ่งตัวเองได้ หรือ ออกลูกเองได้โดยไม่ต้องผสมพันธุ์ครับ ฝรั่งเค้าเรียกว่าม Marble Crayfish ส่วนกุ้งสายP ที่เอามาผสมกันระหว่างสี ควรใช้คำว่า "ลูกผสม ระหว่างสีไหนกับสีไหน" น่าจะเหมาะกว่าครับ ไม่งั้นจะเรียกกันผิดๆได้

เพราะเห็นหลายๆคนเรียกลูกผสมสายP ว่ามาเบิ้ลๆ ผมเลยอยากให้รู้น่ะครับว่าจริงๆแล้ว มันไม่ใช่อย่างที่เรียกกันครับผม ^ ^ ส่วนเรื่องเรียกว่าลูกผสม มันก็แล้วแต่อีกแหล่ะครับ ว่าผสมระหว่างสีอะไรกับสีอะไร ยกตัวอย่างเช่น ถ้าเป็นไบร์ท ผสมกับ สโนว์ ลูกที่ได้อาจจะออกมาเป็น สีพีช ก็อาจจะเรียกว่า พีช ตามสีก็ได้อ่ะครับ

อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวของผมเองนะครับ เห็นว่ามีหลายคนที่ยังไม่รู้เกี่ยวกับ Marble Crayfish กันอีกมาก เลยอยากให้ได้รู้กัน จะได้ไม่เรียกผิดๆกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09/05/12, [17:35:13] โดย Crayfish & All Shrimp By $(TiE & AA )$ »
Creador ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/05/12, [04:52:25] »

ขอบคุณอะ   [เจ๋ง] [เจ๋ง]
AnimalsSCI ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/05/12, [16:34:59] »

กุ้งมาโมแครป ที่ฝรั่งเขาเรียกว่า มาเบิ้ล เพราะสีของมันเหมือนหินอ่อนใช่มั๊ยอ่ะ
Crayfish & All Shrimp Shop by ( TiE & AA ) ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 09/05/12, [17:35:57] »

กุ้งมาโมแครป ที่ฝรั่งเขาเรียกว่า มาเบิ้ล เพราะสีของมันเหมือนหินอ่อนใช่มั๊ยอ่ะ

ใช่ครับ  [เจ๋ง]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/05/12, [22:18:12] »

ถ้าเป็นบ้านเขา ๆ คงออกเสียงชื่อสามัญนาม ภาษาอังกฤษ กันได้สบายปาก แต่พอมาเป็นบ้านเรา

คงแหม่งๆล่ะหนอ อิอิอิ  [on_055]
~9ต่Oไป ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/10/12, [11:46:55] »

ขอบคุณครับ
ถ้าเอาสายPอื่น มาผสม
ตัวลูกมันจะโคลนตัวเองได้อีกไหมครับ
Axaravut ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 30/10/12, [07:39:08] »

... มาร์โม เครปส์ ... เป็นภาษาเยอรมัน ... แปลว่าปูหรือเครย์ฟิชหินอ่อน ...
... มาร์โม ... แปลว่า ... หินอ่อน ...
... เครปส์ ... แปลว่า ... ปูหรือเครย์ฟิชก็ได้ ... สัญลักษณ์ราศีกรกฎ ... บางที่จะเห็นเครย์ฟิชนะ ...
... แต่จริงๆแล้วในท้องตลาดบ้านเราเขาเรียก ... มาร์โมเครปส์ ... ว่า ... มาร์โม ... กันอยู่แล้ว ...
... ดังนั้นจึงไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ ... ส่วนคลากี้สีผสมจะเรียกมาร์เบิ้ลก็ไม่ซ้ำกับมาร์โม ...
... ดังนั้น ... ไม่มีความจำเป็นอะไรที่ต้องไปเปลี่ยนชื่อนะครับ ...
« ตอบ #7 เมื่อ: 30/10/12, [09:34:25] »

... มาร์โม เครปส์ ... เป็นภาษาเยอรมัน ... แปลว่าปูหรือเครย์ฟิชหินอ่อน ...
... มาร์โม ... แปลว่า ... หินอ่อน ...
... เครปส์ ... แปลว่า ... ปูหรือเครย์ฟิชก็ได้ ... สัญลักษณ์ราศีกรกฎ ... บางที่จะเห็นเครย์ฟิชนะ ...
... แต่จริงๆแล้วในท้องตลาดบ้านเราเขาเรียก ... มาร์โมเครปส์ ... ว่า ... มาร์โม ... กันอยู่แล้ว ...
... ดังนั้นจึงไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ ... ส่วนคลากี้สีผสมจะเรียกมาร์เบิ้ลก็ไม่ซ้ำกับมาร์โม ...
... ดังนั้น ... ไม่มีความจำเป็นอะไรที่ต้องไปเปลี่ยนชื่อนะครับ ...

ก็แค่หยิบขึ้นมาให้คนที่เค้าไม่รู้ ได้อ่านดูจะได้เข้าใจเป็นตัวอย่างกรณีศึกษาข้อมูล ส่วนใครจะเรียกยังไง มันก็แล้วแต่ครับ ไม่ได้ไปบังคับใครให้เรียก และก็ไม่ได้เปลี่ยนชื่อครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/10/12, [09:37:45] โดย Crayfish & All Shrimp By $(TiE & AA )$ »
Monster Crayfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/01/13, [13:08:52] »

การสร้างนิสัยให้เรียกชื่อกันอย่างถูกต้อง ผมว่าก็เป็นเรื่องดีนี่ครับ  [on_018]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์